Bị phạt bao nhiêu tiền nếu từ chối chở người bị tai nạn giao thông?

Hỏi: Luật sư cho tôi hỏi: Bị phạt bao nhiêu tiền nếu từ chối chở người bị tai nạn giao thông? Mong nhận được sự phản hồi sớm của luật sư. Tôi xin cảm ơn.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Trung tâm trợ giúp pháp lý trực tuyến. Chúng tôi xin tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

Luật giao thông đường bộ năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2019;

Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Nội dung tư vấn

Điều 8 Luật giao thông đường bộ năm 2008, sửa đổi bổ sung năm 2019 quy định các hành vi bị nghiêm cấm như sau:

“18. Khi có điều kiện mà cố ý không cứu giúp người bị tai nạn giao thông.”

Điều 11 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ như sau:

“3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

“1. Không cứu giúp người bị tai nạn giao thông khi có yêu cầu.”

Như vậy, trong trường hợp bạn có điều kiện mà cố ý từ chối chở người bị tai nạn giao thông, đây bị coi là hành vi bị nghiêm cấm theo quy định của pháp luật và có thể bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện hành vi không cứu giúp người bị tai nạn giao thông.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Liên hệ tổng đài trợ giúp pháp lý trực tuyến: 1900 636391

Trân trọng ./.

 

 

TRUNG TÂM TRỢ GIÚP PHÁP LÝ TRỰC TUYẾN
CÔNG TY LUẬT TNHH THINKSMART

  • Địa chỉ: P1001 tầng 10 tòa nhà CT3-3, Khu đô thị Mễ Trì Hạ, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội
  • Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900636391
  • E-mail: tvpl.thinksmart@gmail.com
  • Website: tuvanluatonline.vn | thinksmartlaw.vn
  • Giấy phép hoạt động: 01071583/TP/ĐKHĐ Sở tư pháp thành phố Hà Nội cấp

FACEBOOK

KHÁC

Thống kê
  • 15693Tổng truy cập:
  • 7Hôm nay:
  • 14Hôm qua:
  • 0Đang online:
1900 6363 91