Chia thừa kế theo di chúc hay theo pháp luật trong trường hợp này ?

Hỏi: Ông A, bà B kết hôn với nhau và có hai người con chung là C, D. C năm nay 19 tuổi, D năm nay 22 tuổi. Năm 2004, ông A bỏ nhà chung sống với bà H như vợ chồng và có con chung là E sinh năm 2005 và F sinh năm 2007. Năm 2016, ông A viết di chúc chia cho bà B ½ di sản, bà H ¼ di sản. Năm 2017, ông A chết. Tài sản chung giữa A và B là 200 triệu, ông A và bà H có tài sản chung là 600 triệu. Luật sư cho tôi hỏi: Chia di sản của ông A theo di chúc như thế nào? Mong nhận được sự phản hồi sớm của luật sư. Tôi cảm ơn.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Trung tâm trợ giúp pháp lý trực tuyến. Chúng tôi xin tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

Bộ luật dân sự năm 2015.

Nội dung tư vấn

Để có thể chia di sản của ông A theo di chúc thì di chúc của ông A phải hợp pháp. Di chúc phải đáp ứng các điều kiện quy định tại điều 630 Bộ luật dân sự năm 2015. Giả sử trong trường hợp này di chúc của ông A hợp pháp. Chia di sản của ông A theo di chúc như sau:

Thứ nhất, xác định di sản của ông A

Điều 612 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định di sản như sau:

“Di sản bao gồm tài sản riêng của người chết, phần tài sản của người chết trong tài sản chung với người khác.”

Với thông tin mà bạn cung cấp, thì ông A không có tài sản riêng, có tài sản chung giữa ông A và bà B là 200 triệu, ông A và bà B là vợ chồng hợp pháp;  ông A và bà H có tài sản chung là 600 triệu, ông A bỏ nhà chung sống với bà H như vợ chồng. Theo đó:

– Phần tài sản của ông A trong tài sản chung với bà B là: 200 : 2 = 100 triệu

– Phần tài sản của ông A trong tài sản chung với bà H là: 600 : 2 = 300 triệu

Do đó, di sản của ông A là: Phần tài sản của ông A trong tài sản chung với bà B + Phần tài sản của ông A trong tài sản chung với bà H = 100 triệu + 300 triệu = 400 triệu.

Thứ hai, Xác định người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

Điều 644 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc như sau:

“1. Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó:

a) Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng.”

Theo đó, Vào thời điểm mở thừa kế E sinh năm 2005 và F sinh năm 2007 chưa thành niên. Do đó E và F tuy không được ông A lập di chúc cho hưởng di sản nhưng vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật.

Thứ ba, Xác định suất thừa kế nếu di sản được chia theo pháp luật

Điều 651 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định người thừa kế theo pháp luật như sau:

“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.”

Theo đó, Hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: Bà A, C, D, E, F. Do đó, một suất thừa kế nếu di sản được chia theo pháp luật là: 400 : 5 = 80 triệu

Như vậy, Chia di sản của ông A theo di chúc như sau:

– E và F là người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc. Do đó, E và F mỗi người cùng được hưởng 2/3 một suất thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật là: 53,3 triệu

Lúc này di sản của ông A còn là: 400 triệu – (53,3 triệu + 53,3 triệu)= 293,4 triệu

– Theo di chúc của ông A, chia di sản của mình cho bà B ½ di sản, bà H ¼ di sản. Do đó, bà B được hưởng di sản thừa kế là: 146,7 triệu, bà H được hưởng di sản thừa kế là 73,35 triệu

– Di sản của ông A sau khi chia thừa kế theo di chúc còn lại là: 73,35 triệu.

Điều 650 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định những trường hợp thừa kế theo pháp luật như sau:

2. Thừa kế theo pháp luật cũng được áp dụng đối với các phần di sản sau đây:

a) Phần di sản không được định đoạt trong di chúc.”

Theo đó, Phần di sản không được định đoạt trong di chúc là 73,35 triệu sẽ được chia thừa kế theo pháp luật. Do đó, hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: Bà A, C, D, E, F mỗi người được hưởng phần di sản thừa kế là: 73,35 : 5 = 14,67 triệu.

Kết luận: Chia di sản của ông A theo di chúc như sau: E hưởng 67,67 triệu đồng, F hưởng 67,67 triệu đồng, C hưởng 14,67 triệu đồng, D hưởng 14,67 triệu đồng, Bà B hưởng 161,37 triệu đồng, bà H hưởng 73,35 triệu đồng.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Liên hệ tổng đài trợ giúp pháp lý trực tuyến: 1900 636391

Trân trọng ./.

TRUNG TÂM TRỢ GIÚP PHÁP LÝ TRỰC TUYẾN
CÔNG TY LUẬT TNHH THINKSMART

  • Địa chỉ: P1001 tầng 10 tòa nhà CT3-3, Khu đô thị Mễ Trì Hạ, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội
  • Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900636391
  • E-mail: tvpl.thinksmart@gmail.com
  • Website: tuvanluatonline.vn | thinksmartlaw.vn
  • Giấy phép hoạt động: 01071583/TP/ĐKHĐ Sở tư pháp thành phố Hà Nội cấp

FACEBOOK

KHÁC

Thống kê
  • 15693Tổng truy cập:
  • 7Hôm nay:
  • 14Hôm qua:
  • 0Đang online:
1900 6363 91