Công ty không gửi bảng lương cho nhân viên có vi phạm pháp luật lao động?

Hỏi: Bình thường hàng tháng trước khi trả lương kế toán sẽ cung cấp bảng lương (lương, thưởng, phạt,…). Nhưng mà từ khi có kế toán trưởng mới thì không gửi nữa. Cứ thế trả lương vào tài khoản ngân hàng. Nên nhân viên cũng ko biết bị trừ/cộng lương thế nào. Luật sư cho tôi hỏi: Công ty không gửi bảng lương cho nhân viên có vi phạm pháp luật lao động không? Mong nhận được sự phản hồi sớm của luật sư. Tôi cảm ơn.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Trung tâm trợ giúp pháp lý trực tuyến. Chúng tôi xin tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

Bộ luật lao động năm 2012;

Nghị định 49/2013/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của bộ luật lao động về tiền lương.

Nội dung tư vấn

Điều 7 Nghị định 49/2013/NĐ-CP quy định nguyên tắc xây dựng thang lương, bảng lương như sau:

“6. Khi xây dựng hoặc sửa đổi, bổ sung thang lương, bảng lương, doanh nghiệp phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể người lao động tại doanh nghiệp và công bố công khai tại nơi làm việc của người lao động trước khi thực hiện, đồng thời gửi cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện nơi đặt cơ sở sản xuất của doanh nghiệp.”

Điều 94 Nghị định 49/2013/NĐ-CP quy định hình thức trả lương như sau:

“2. Lương được trả bằng tiền mặt hoặc trả qua tài khoản cá nhân của người lao động được mở tại ngân hàng.”

Như vậy, về nguyên tắc người sử dụng lao động khi xây dựng bảng lương phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể người lao động tại doanh nghiệp và công bố công khai tại nơi làm việc của người lao động trước khi thực hiện. Tuy nhiên, pháp luật lao động không có quy định về việc người sử dụng lao động phải cung cấp bảng lương cụ thể bao gồm: lương, thưởng, phạt,…cho từng nhân viên cụ thể trước khi trả lương. Do đó, việc công ty không gửi bảng lương (lương, thưởng, phạt,…) cho nhân viên trước khi trả lương vào tài khoản ngân hàng là không vi phạm pháp luật lao động. Trừ trường hợp, đây là một điều khoản được người lao động và người sử dụng lao động đã có thỏa thuận trong hợp đồng lao động thì việc công ty không gửi bảng lương (lương, thưởng, phạt,…) cho nhân viên trước khi trả lương là vi phạm pháp luật lao động.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Liên hệ tổng đài trợ giúp pháp lý trực tuyến: 1900 636391

Trân trọng ./.

 

 

 

TRUNG TÂM TRỢ GIÚP PHÁP LÝ TRỰC TUYẾN
CÔNG TY LUẬT TNHH THINKSMART

  • Địa chỉ: P1001 tầng 10 tòa nhà CT3-3, Khu đô thị Mễ Trì Hạ, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội
  • Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900636391
  • E-mail: tvpl.thinksmart@gmail.com
  • Website: tuvanluatonline.vn | thinksmartlaw.vn
  • Giấy phép hoạt động: 01071583/TP/ĐKHĐ Sở tư pháp thành phố Hà Nội cấp

FACEBOOK

KHÁC

Thống kê
  • 15693Tổng truy cập:
  • 7Hôm nay:
  • 14Hôm qua:
  • 0Đang online:
1900 6363 91