Công ty tôi có phải viết hoa trong văn bản theo Nghị định 30/2020/NĐ-CP?

Hỏi: Tôi là giám đốc công ty kinh doanh về thời trang. Tôi được biết luật có quy định mới về cách viết hoa trong văn bản. Công ty tôi có bắt buộc phải tuân theo 100% cách viết này hay không khi soạn thảo văn bản gửi đến đối tác, khách hàng? Mong sớm nhận được tư vấn. Xin cảm ơn.

Công ty tôi có phải viết hoa trong văn bản theo Nghị định 30/2020/NĐ-CP

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Trung tâm tư vấn pháp luật trực tuyến – Công ty luật ThinkSmart. Chúng tôi xin tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

Bộ luật dân sự 2015;

Nghị định 30/2020/NĐ-CP về công tác văn thư.

Nội dung tư vấn

Thứ nhất về quy định mới về cách “viết hoa” khi soạn thảo văn bản

Ngày 5/3/2020, Chính phủ ban hành Nghị định 30/2020/NĐ-CP về công tác văn thư. Thể thức trình bày các văn bản, cách viết hoa những từ đặc biệt được quy định chặt chẽ trong Nghị định này.

Thứ hai về Đối tượng áp dụng của Nghị định 30/2020/NĐ-CP

Căn cứ Điều 2 Nghị định 30/2020/NĐ-CP quy định về Đối tượng áp dụng:

– Nghị định này áp dụng đối với cơ quan, tổ chức nhà nước và doanh nghiệp nhà nước;

– Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội – nghề nghiệp căn cứ quy định của Nghị định này và các quy định của Đảng, của pháp luật có liên quan để áp dụng cho phù hợp.

Thứ ba, xác định doanh nghiệp của bạn có thuộc các đối tượng áp dụng của Nghị định 30/2020/NĐ-CP hay không

Có thể thấy, đối tượng điều chỉnh tại Nghị định này là các pháp nhân phi thương mại (Căn cứ Điều 76 Bộ luật dân sự 2015). Theo thông tin bạn cung cấp, ThinkSmart xác định công ty của bạn là pháp nhân thương mại (Căn cứ Điều 75 Bộ luật dân sự 2015).

Như vậy công ty bạn không là đối tượng điều chỉnh của Nghị định 30/2020/NĐ-CP.

Kết luận

Công ty bạn không bắt buộc phải tuân theo 100% thể thức trình bày và cách viết hoa khi soạn thảo văn bản trong Nghị định 30/2020/NĐ-CP. Tuy nhiên, Nghị định này quy định rất rõ ràng và khoa học về thể thức cũng như nội dung khi soạn thảo, bạn có thể tham khảo để đưa ra quy chế soạn thảo văn bản cho công ty mình.


Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty luật ThinkSmart.

Liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 636391

Trân trọng./.

TRUNG TÂM TRỢ GIÚP PHÁP LÝ TRỰC TUYẾN
CÔNG TY LUẬT TNHH THINKSMART

  • Địa chỉ: P1001 tầng 10 tòa nhà CT3-3, Khu đô thị Mễ Trì Hạ, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội
  • Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900636391
  • E-mail: tvpl.thinksmart@gmail.com
  • Website: tuvanluatonline.vn | thinksmartlaw.vn
  • Giấy phép hoạt động: 01071583/TP/ĐKHĐ Sở tư pháp thành phố Hà Nội cấp

FACEBOOK

KHÁC

Thống kê
  • 15604Tổng truy cập:
  • 38Hôm nay:
  • 23Hôm qua:
  • 20Đang online:
1900 6363 91