Điều kiện để đăng ký kết hôn với người trong nghành công an?

Hỏi: Mình có 1 người bạn, mẹ nó bị tâm thần có gây ra vụ chết người. Luật sư cho tôi hỏi: nếu bạn ấy làm lí lịch xét để cưới công an thì có được bên cơ quan công an chấp nhận không? Mong nhận được phản hồi sớm của luật sư. Tôi xin cảm ơn.

kết hôn với người trong nghành công an

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Trung tâm trợ giúp pháp lý trực tuyến. Chúng tôi xin tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014;

Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017;

Quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định về tiêu chuẩn chính trị của cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân.

Nội dung tư vấn

Thứ nhất, đáp ứng các điều kiện chung khi đăng ký kết hôn

Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau:

– Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên

– Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định

– Không bị mất năng lực hành vi dân sự

– Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn: Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo; Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn; Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ; Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Theo đó, nam nữ kết hôn với nhau bắt buộc phải thuân thủ các điều kiện trên.

Thứ hai, điều kiện riêng khi đăng ký kết hôn với người trong nghành công an

Theo Quyết định số 1275-2007/QĐ-BCA ngày 26/10/2007 của Bộ trưởng Bộ công an  quy định về tiêu chuẩn chính trị của cán bộ, chiến sĩ Công an nhân dân như sau:

“Các điều kiện cơ bản không lấy chồng (vợ) công an:

1. Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Nguy quân, Ngụy quyền

2. Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù.

3. Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin lành…

4. Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.

5. Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)”.

Theo thông tin mà bạn cung cấp, bạn của bạn muốn làm lý lịch để xét cưới công an. Mẹ bạn đó bị tâm thần có gây ra vụ chết người. Trường hợp mẹ bạn đó thuộc trường hợp điều 21 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định trường hợp loại trừ trách nhiệm hình: Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội trong khi đang mắc bệnh tâm thần, một bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình, thì không phải chịu trách nhiệm hình sự”. Thì bạn của bạn khi làm lí lịch sẽ không bị vi phạm điều kiện Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù”. Và nếu đáp ứng các điều kiện còn lại thì được cơ quan công an chấp nhận lí lịch xét để cưới công an.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Liên hệ tổng đài trợ giúp pháp lý trực tuyến: 1900 636391

Trân trọng ./.

 

 

 

 

TRUNG TÂM TRỢ GIÚP PHÁP LÝ TRỰC TUYẾN
CÔNG TY LUẬT TNHH THINKSMART

  • Địa chỉ: P1001 tầng 10 tòa nhà CT3-3, Khu đô thị Mễ Trì Hạ, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội
  • Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900636391
  • E-mail: tvpl.thinksmart@gmail.com
  • Website: tuvanluatonline.vn | thinksmartlaw.vn
  • Giấy phép hoạt động: 01071583/TP/ĐKHĐ Sở tư pháp thành phố Hà Nội cấp

FACEBOOK

KHÁC

Thống kê
  • 15682Tổng truy cập:
  • 10Hôm nay:
  • 49Hôm qua:
  • 1Đang online:
1900 6363 91