Khi tham gia giao thông, người điều khiển xe máy sử dụng chân chống quệt xuống đường gây ra tiếng động có bị xử phạt hành chính không?

Hành vi quyệt chân chống xuống đường gây ra tiếng động là hành vi hay thường gặp ở giới trẻ khi tham gia giao thông. Hành vi này không những có thể dẫn đến tai nạn giao thông mà còn gây ảnh hưởng đến đường phố. Vậy hành vi này bị xử phạt như thế nào? Bài viết dưới đây chúng tôi sẽ giải quyết vấn đề này.

Căn cứ pháp lý 

Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Nội dung tư vấn 

Theo quy định tại khoản 7 Điều 6 Nghị định 46/2016 như sau: 

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

– Sử dụng chân chống hoặc vật khác quệt xuống đường khi xe đang chạy;

– Không chú ý quan sát, điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định gây tai nạn giao thông; vượt xe hoặc chuyển làn đường trái quy định gây tai nạn giao thông;

– Gây tai nạn giao thông không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, bỏ trốn không đến trình báo với cơ quan có thẩm quyền, không tham gia cấp cứu người bị nạn.

Như vậy, có thể thấy hành vi sử dụng chân chống khác quệt xuống đường khi xe đang chạy là một hành vi nguy hiểm vì vậy mức xử phạt đối với hành vi này tương đối cao hơn so với các hành vi khác. 

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Liên hệ tổng đài trợ giúp pháp lý trực tuyến: 1900636391

Trân trọng ./.

TRUNG TÂM TRỢ GIÚP PHÁP LÝ TRỰC TUYẾN
CÔNG TY LUẬT TNHH THINKSMART

  • Địa chỉ: P1001 tầng 10 tòa nhà CT3-3, Khu đô thị Mễ Trì Hạ, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội
  • Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900636391
  • E-mail: tvpl.thinksmart@gmail.com
  • Website: tuvanluatonline.vn | thinksmartlaw.vn
  • Giấy phép hoạt động: 01071583/TP/ĐKHĐ Sở tư pháp thành phố Hà Nội cấp

FACEBOOK

KHÁC

Thống kê
  • 15668Tổng truy cập:
  • 45Hôm nay:
  • 57Hôm qua:
  • 2Đang online:
1900 6363 91