Phải làm gì khi mua chung đất nhưng không được đứng tên sổ đỏ?

Hỏi: Luật sư cho tôi hỏi: Tôi mua chung đất cùng chị họ của mình nhưng không có tên trên sổ đỏ, tôi phải làm sao? Mong nhận được sự phản hồi sớm của Luật sư. Tôi xin cảm ơn.

đứng tên sổ đỏ

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Trung tâm trợ giúp pháp lý trực tuyến. Chúng tôi xin tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

Luật đất đai năm 2013.

Nội dung tư vấn

Điều 98 Luật đất đai năm 2013 quy định nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất

“2. Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện.”

Như vậy, về nguyên tắc bạn và chị họ có chung quyền sử dụng đất, do cùng góp vốn mua chung đất, nên khi thực hiện chuyển nhượng thì giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của bạn và chị họ và mỗi người hoặc người đại diện được cấp 01 Giấy chứng nhận tùy theo yêu cầu của các chủ sử dụng đất. Tuy nhiên, nếu bạn không được đứng trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Bạn cần có các giấy tờ chứng minh việc hai người cùng góp vốn mua chung đất ví dụ như: xác nhận việc hai người cùng góp vốn mua chung miếng đất từ người đã chuyển nhượng đất  hay tin nhắn, email chứng minh việc góp vốn mua đất làm chứng cứ để khởi kiện ra Tòa án nhằm bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Liên hệ tổng đài trợ giúp pháp lý trực tuyến: 1900 636391

Trân trọng ./.

 

 

 

TRUNG TÂM TRỢ GIÚP PHÁP LÝ TRỰC TUYẾN
CÔNG TY LUẬT TNHH THINKSMART

  • Địa chỉ: P1001 tầng 10 tòa nhà CT3-3, Khu đô thị Mễ Trì Hạ, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội
  • Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900636391
  • E-mail: tvpl.thinksmart@gmail.com
  • Website: tuvanluatonline.vn | thinksmartlaw.vn
  • Giấy phép hoạt động: 01071583/TP/ĐKHĐ Sở tư pháp thành phố Hà Nội cấp

FACEBOOK

KHÁC

Thống kê
  • 15785Tổng truy cập:
  • 0Hôm nay:
  • 20Hôm qua:
  • 0Đang online:
1900 6363 91