Tôi bán ô tô có bắt buộc cần sự đồng ý của vợ hay không?

Hỏi: Tôi có mua 1 chiếc ô tô sau khi lập gia đình, nay muốn tôi bán để lấy vốn đầu tư làm ăn nhưng vợ lại không đồng ý. Tôi muốn hỏi, bây giờ tôi có thể bán được chiếc ô tô (đứng tên tôi) nếu vợ vẫn không đồng ý không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Trung tâm trợ giúp pháp lý trực tuyến. Chúng tôi xin tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

Luật hôn nhân gia đình 2014.

Nội dung tư vấn

Theo Điều 33 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng, cụ thể:

“1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.”

Đồng thời, theo khoản 1 Điều 35 luật này cũng quy định về việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung: 

“1. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.”

Như vậy, căn cứ theo Điều 33 và 35 của Luật hôn nhân gia đình 2014 thì chiếc ô tô được xác định là tài sản chung của vợ chồng mặc dù trên giấy tờ chỉ ghi tên bạn. Khi chiếc xe được xác định là tài sản chung của vợ chồng thì việc định đoạt chiếc xe đó phải tuân thủ đúng quy định, nếu bạn muốn định đoạt (bán) xe thì về nguyên tắc vẫn phải có sự thỏa thuận đồng ý bằng văn bản của vợ bạn. Vì vậy, chiếc xe không thể chuyển nhượng hợp pháp sang cho người khác nếu không được sự đồng ý của vợ bạn. 

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Liên hệ tổng đài trợ giúp pháp lý trực tuyến: 1900 636391

Trân trọng ./.

TRUNG TÂM TRỢ GIÚP PHÁP LÝ TRỰC TUYẾN
CÔNG TY LUẬT TNHH THINKSMART

  • Địa chỉ: P1001 tầng 10 tòa nhà CT3-3, Khu đô thị Mễ Trì Hạ, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội
  • Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900636391
  • E-mail: tvpl.thinksmart@gmail.com
  • Website: tuvanluatonline.vn | thinksmartlaw.vn
  • Giấy phép hoạt động: 01071583/TP/ĐKHĐ Sở tư pháp thành phố Hà Nội cấp

FACEBOOK

KHÁC

Thống kê
  • 15787Tổng truy cập:
  • 2Hôm nay:
  • 20Hôm qua:
  • 0Đang online:
1900 6363 91