Tôi có bị trừ phép năm khi đi du lịch, nghỉ mát với công ty không?

Hỏi: Chào ThinkSmart. Tôi mới đi làm và được biết công ty tôi hằng năm sẽ tổ chức đi du lịch vào mùa hè. Tôi muốn hỏi nếu đi du lịch cùng công ty tôi có bị trừ phép năm không? Xin cảm ơn ThinkSmart.

Tôi có bị trừ phép năm khi đi du lịch, nghỉ mát với công ty không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Trung tâm tư vấn pháp luật trực tuyến – Công ty luật ThinkSmart. Chúng tôi xin tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

Bộ luật Lao động 2012.

Nội dung tư vấn

Thứ nhất về điều kiện để người lao động được nghỉ hằng năm

Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động. Số ngày nghỉ hằng năm cụ thể như sau:

– 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

– 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt (xem danh sách tại đây). Hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

– 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt. (Xem danh sách tại đây).

(Căn cứ khoản 1 Điều 111 Bộ luật Lao động).

Thứ hai về việc trừ phép năm khi đi du lịch cùng công ty

Công ty bạn có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của nhân viên, và phải báo trước với nhân viên. Việc trừ ngày phép năm của nhân viên khi công ty tổ chức cho nhân viên đi du lịch là thỏa thuận giữa công ty với nhân viên.

Bên cạnh đó, công ty bạn có quyền trừ phép năm cho những ngày đi du lịch mà không trùng với ngày nghỉ hàng tuần, ngày nghỉ Lễ, Tết. Nếu người lao động không đi du lịch với công ty, vẫn làm việc bình thường thì không bị trừ ngày phép năm.

(Căn cứ khoản 2, 3, 4 Điều 111 Bộ luật Lao động).

Xem thêm:

Hướng dẫn mới nhất về cách tính thời gian làm việc và ngày nghỉ hằng năm của người lao động.


Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty luật ThinkSmart.

Liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 636391

Trân trọng./.

TRUNG TÂM TRỢ GIÚP PHÁP LÝ TRỰC TUYẾN
CÔNG TY LUẬT TNHH THINKSMART

  • Địa chỉ: P1001 tầng 10 tòa nhà CT3-3, Khu đô thị Mễ Trì Hạ, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội
  • Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900636391
  • E-mail: tvpl.thinksmart@gmail.com
  • Website: tuvanluatonline.vn | thinksmartlaw.vn
  • Giấy phép hoạt động: 01071583/TP/ĐKHĐ Sở tư pháp thành phố Hà Nội cấp

FACEBOOK

KHÁC

Thống kê
  • 15612Tổng truy cập:
  • 46Hôm nay:
  • 23Hôm qua:
  • 1Đang online:
1900 6363 91