Tôi đang nuôi con của ai?

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn năm 2001, khi tôi phát hiện con gái 6 tuổi không cùng huyết thống với mình thì cùng lúc vợ tôi bị tai nạn qua đời. Tôi muốn hỏi giờ tôi muốn lập gia đình mới nên không thể tiếp tục nuôi cháu bé nữa thì có được không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Trung tâm trợ giúp pháp lý trực tuyến. Chúng tôi xin tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình 2014.

Nội dung tư vấn

Theo khoản 1 Điều 88 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định về việc xác định cha mẹ, cụ thể: 

“1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

Bên cạnh đó, tại khoản 2 Điều 89 của bộ luật này cũng quy định về việc xác định con như sau:

“2. Người được nhận là cha, mẹ của một người có thể yêu cầu Tòa án xác định người đó không phải là con mình.”

Như vậy, căn cứ theo Điều 88 của luật hôn nhân gia đình thì người con gái 6 tuổi này được sinh ra trong thời kỳ hôn nhân nên được xem là con chung của vợ chồng bạn.

Tuy nhiên, trong trường hợp của bạn thì bạn có quyền ko nhận đứa trẻ là con mình vì đứa trẻ không cùng huyết thống với bạn. Nhưng bạn cần phải nộp đơn yêu cầu tòa án giải quyết và phải xuất trình kết quả xét nghiệm ADN để tòa có căn cứ xác định, nếu tòa án tuyên cháu bé không phải con đẻ của bạn thì về mặt pháp lý thì bạn không có quyền và nghĩa vụ gì với cháu bé (căn cứ khoản 2 Điều 89 luật hôn nhân gia đình)

Ai sẽ nuôi cháu bé?

Do mẹ của cháu bé đã qua đời và cũng không biết bố đẻ của cháu bé là ai, nên bạn có thể giao cháu bé cho ông bà ngoại cháu bé nuôi. Nếu vì một lý do nào đó mà ông bà ngoại cháu bé không nhận nuôi được cháu bé thì đề nghị chính quyền địa phương giao cháu bé cho một cơ sở trợ giúp xã hội để nuôi dưỡng.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Liên hệ tổng đài trợ giúp pháp lý trực tuyến: 1900 636391

Trân trọng ./.

TRUNG TÂM TRỢ GIÚP PHÁP LÝ TRỰC TUYẾN
CÔNG TY LUẬT TNHH THINKSMART

  • Địa chỉ: P1001 tầng 10 tòa nhà CT3-3, Khu đô thị Mễ Trì Hạ, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội
  • Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900636391
  • E-mail: tvpl.thinksmart@gmail.com
  • Website: tuvanluatonline.vn | thinksmartlaw.vn
  • Giấy phép hoạt động: 01071583/TP/ĐKHĐ Sở tư pháp thành phố Hà Nội cấp

FACEBOOK

KHÁC

Thống kê
  • 15693Tổng truy cập:
  • 7Hôm nay:
  • 14Hôm qua:
  • 0Đang online:
1900 6363 91