Vợ ngoại tình chồng có được giành quyền nuôi con hay không?

Hỏi: Vợ chồng tôi kết hôn năm 2009, có với nhau 2 người con một cháu 9 tuổi và một cháu 4 tuổi. Thời gian gần đây, tôi phát hiện vợ tôi có hành vi ngoại tình. Tôi muốn ly hôn với vợ tôi, nếu ly hôn tôi có được quyền nuôi cả hai cháu hay không?

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Trung tâm trợ giúp pháp lý trực tuyến. Chúng tôi xin tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình 2014.

Nội dung tư vấn

Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn:

“1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Như vậy, vợ chồng anh có thể thỏa thuận về việc ai sẽ là người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn. Nếu không thỏa thuận được, anh là người muốn giành quyền nuôi con thì phải có nghĩa vụ chứng minh với Tòa án mình là người có đủ điều kiện nuôi dưỡng, chăm sóc con một cách tốt nhất:

+ Thu nhập hàng tháng của anh có đảm bảo để nuôi 2 con hay không?;

+ Chỗ ở ổn định;

+ Môi trường sống: có đảm bảo cho sự phát triển tốt nhất về thể chất lẫn tinh thần cho con không?;

+ Thời gian làm việc: anh có đủ thời gian để chăm sóc con hay không?;

+ Sự quan tâm, chăm sóc của cha/mẹ giành cho con?

Tuy nhiên, ngoài những điều kiện ở trên, nếu anh muốn giành quyền nuôi con, anh cần phải chứng minh rằng vợ anh không có điều kiện để nuôi con với căn cứ anh cung cấp là vợ anh có hành vi ngoại tình.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

Liên hệ tổng đài trợ giúp pháp lý trực tuyến: 1900 636391

Trân trọng ./.

TRUNG TÂM TRỢ GIÚP PHÁP LÝ TRỰC TUYẾN
CÔNG TY LUẬT TNHH THINKSMART

  • Địa chỉ: P1001 tầng 10 tòa nhà CT3-3, Khu đô thị Mễ Trì Hạ, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội
  • Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900636391
  • E-mail: tvpl.thinksmart@gmail.com
  • Website: tuvanluatonline.vn | thinksmartlaw.vn
  • Giấy phép hoạt động: 01071583/TP/ĐKHĐ Sở tư pháp thành phố Hà Nội cấp

FACEBOOK

KHÁC

Thống kê
  • 15693Tổng truy cập:
  • 7Hôm nay:
  • 14Hôm qua:
  • 0Đang online:
1900 6363 91