Xác định quyền, nghĩa vụ nuôi dưỡng, chăm sóc con khi mẹ mất

*Quyền nuôi con thuộc về bố hay ông bà ngoại khi mẹ mất?

Thời gian gần đây, trên mạng xã hội đang xôn xao về việc một nữ diễn viên qua đời. Cô ấy có một người con nhỏ, người bố ở xa, hai mẹ con chung sống với ông bà ngoại. Có nhiều luồng tin chưa được xác nhận về việc những người nuôi dưỡng có thể gây ảnh hưởng xấu tới sự phát triển sau này của người con.

Cùng ThinkSmart tìm hiểu quy định của pháp luật về những người có nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng con/cháu chưa thành niên tại bài viết này nhé.

Quyền nuôi con thuộc về bố hay ông bà ngoại khi người mẹ qua đời

Cơ sở pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

Nội dung tư vấn

Thứ nhất về quyền và nghĩa vụ của cha mẹ

Bố và mẹ là người trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc và bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của con chưa thành niên. Việc nuôi dưỡng này không phân biệt tình trạng hôn nhân của bố mẹ (không kết hôn, đã kết hôn, đã ly hôn). Giữa người bố và người mẹ, quyền và nghĩa vụ chăm sóc con cái là như nhau.

(Căn cứ Điều 69 và Điều 71 Luật hôn nhân và gia đình).

Thứ hai về quyền và nghĩa vụ của ông bà nội, ngoại và anh, chị, em trong gia đình

Trường hợp không còn bố mẹ hoặc bố mẹ không đủ điều kiện nuôi dưỡng, anh chị em trong gia đình có nghĩa vụ nuôi dưỡng, chăm sóc lẫn nhau.

Trường hợp không còn bố mẹ, anh chị em hoặc tất cả những người này không đủ điều kiện nuôi dưỡng, ông bà nội và ông bà ngoại có nghĩa vụ nuôi dưỡng, chăm sóc cháu chưa thành niên.

(Căn cứ Điều 104 và Điều 105 Luật hôn nhân và gia đình).

Kết luận

Như vậy, đối chiếu tình hình hiện tại của gia đình nữ diễn viên đã qua đời, nhận thấy:

Trường hợp có tên bố trong giấy khai sinh của con: người bố có quyền, nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng người con.

Trường hợp không có tên bố trong giấy khai sinh của con: ông bà ngoại có quyền, nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng cháu. Nếu người bố muốn nuôi dưỡng con thì cần làm thủ tục nhận con (yêu cầu Tòa án xác nhận người đó là con của mình).


Trên đây là nội dung tư vấn của Công ty luật ThinkSmart.

Liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 636391

Trân trọng./.

TRUNG TÂM TRỢ GIÚP PHÁP LÝ TRỰC TUYẾN
CÔNG TY LUẬT TNHH THINKSMART

  • Địa chỉ: P1001 tầng 10 tòa nhà CT3-3, Khu đô thị Mễ Trì Hạ, quận Nam Từ Liêm, Hà Nội
  • Chi nhánh Nha Trang: 316/9 Dã Tượng, Vĩnh Nguyên, Nha Trang, Khánh Hòa
  • Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900636391
  • E-mail: tvpl.thinksmart@gmail.com
  • Website: tuvanluatonline.vn | thinksmartlaw.vn
  • Giấy phép hoạt động: 01071583/TP/ĐKHĐ Sở tư pháp thành phố Hà Nội cấp

FACEBOOK

KHÁC

Thống kê
  • 18797Tổng truy cập:
  • 9Hôm nay:
  • 16Hôm qua:
  • 1Đang online:
1900 6363 91