Mục lục

Hỏi:

Tôi bị người yêu bịa đặt về nhân thân nhằm lừa tôi để mượn tiền. Nay người đó không có khả năng trả nợ nữa tôi muốn tố cáo để đòi lại quyền lợi của mình thì tôi nộp đơn ở đâu? Người đó và tôi sống khác thành phố và hiện người đó ở trong quân ngũ thì tôi nộp đơn nơi người đó đang sống hay là nơi tôi đang sống? Tôi có thể nộp đơn tại nơi tôi đang sống được không?

Nội dung tư vấn:

Hành vi bịa đặt về nhân thân (hành vi cố ý đưa ra những thông tin không đúng sự thật về nhân thân để người bạn tin đó là sự thật) của người yêu bạn cũ nhằm lừa đảo để mượn tiền của bạn rồi không trả lại bạn có thể là hành vi lừa đảo nhằm chiếm đoạt tài sản và có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản, bởi lẽ, Điều 174 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi 2017 quy định như sau:

“Điều 174. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

d) Tái phạm nguy hiểm;

đ) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

e) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

g)97 (được bãi bỏ)

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

b)98 (được bãi bỏ)

c) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

b)99 (được bãi bỏ)

c) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.”

Khoản 2 Điều 29 Pháp lệnh Tổ chức Tòa án quân sự năm 2002 có quy định: “Tòa án quân sự khu vực có thẩm quyền xét xử sơ thẩm những vụ án hình sự về những tội phạm theo quy định của Bộ Luật Tố tụng hình sự mà bị cáo khi phạm tội hoặc khi bị khởi tố có quân hàm từ Trung tá trở xuống hoặc là người có chức vụ từ Trung đoàn trưởng hoặc tương đương trở xuống; giải quyết những việc khác theo quy định của pháp luật.”

Người yêu cũ của bạn hiện nay đang trong quân ngũ, phục vụ trong quân đội, như vậy thẩm quyền xét xử thuộc về Tòa án quân sự.

Như vậy, bạn có thể tố cáo hành vi vi phạm đến chính đơn vị quân đội mà người này đóng quân, phục vụ. Bạn cũng có thể tố cáo với cơ quan công an nơi bạn cư trú, sau khi xác định cơ quan có thẩm quyền giải quyết, cơ quan công an sẽ làm thủ tục chuyển thẩm quyền điều tra vụ án theo quy định của pháp luật.

Minh Hồng-Công ty luật TNHH ThinkSmart

Nguồn tham khảo: Cổng thông tin điện tử Bộ tư pháp