Lấy tài sản của người khác và đã hoàn trả lại thì có phải chịu trách nhiệm hình sự ?


Hỏi: Cậu em làm thợ sơn nhà. Ngày 15/4/2019 cậu làm sơn cho một nhà, gia chủ có để hớ hênh tài sản, cậu em đã lấy 30 triệu và 1 chiếc nhẫn. Hai hôm sau Công an đến gia đình làm việc cùng với chủ nhà bị mất tài sản, có nói là chiếc nhẫn kia là kim cương hột xoàn trị giá 400-500 triệu. Hôm sau cậu em đã hoàn trả lại chiếc nhẫn và số tiền đã lấy của chủ nhà. Và bên phía bị hại đã viết giấy bãi nại và nói là sẽ bỏ qua.  Vậy cậu em có phải bị đi tù không?

Nội dung tư vấn

Tại khoản 3 điều 173 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017, quy định về Tội trộm cắp tài sản:

“3.94 Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

b) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

4.95 Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

b) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp”

Theo thông tin được cung cấp, trường hợp này có thể cấu thành tội trộm cắp tài sản với khung hình phạt từ 07 đến 15 năm tù quy định tại khoản 3 Điều 173 Bộ luật hình sự năm 2015 (sửa đổi) do tài sản mà cậu bạn lấy có giá trị từ hơn 400 đến 500 triệu đồng.

Do tội danh trộm cắp tài sản không thuộc trường hợp khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại quy định tại Điều 155 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015 nên việc cậu bạn đã trả lại tài sản lấy trộm và được gia đình nạn nhân đồng ý bãi nại chỉ được coi là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình phạt cho cậu bạn khi đưa vụ án ra xét xử. Cậu bạn vẫn sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về hành vi lấy trộm tài sản này của mình.

Vi Sa – Công ty luật TNHH ThinkSmart

Nguồn tham khảo: Cổng thông tin điện tử Bộ Tư pháp

,

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.