Mục lục

Hỏi: Tôi phát hiện vợ tôi đang có thai với nhân tình, vợ cũng không chối bỏ điều ấy. Tôi có quyền đơn phương ly hôn trong trường hợp này hay không? Vì tôi cảm thấy mình bị lừa dối tình cảm, bị phản bội.

Có được đơn phương ly hôn khi người vợ đang mang thai?

Về mặt pháp lý, theo Khoản 3 Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định: “Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”. Như vậy, trong trường hợp của anh nếu vợ không đồng ý ly hôn thì lúc này anh không được quyền đơn phương ly hôn.

(Theo Thư viện pháp luật).

Có thể ly hôn bằng cách nào?

Với trường hợp của bạn, có thể ly hôn theo 1 trong 3 cách như sau:

(1) Thuận tình ly hôn: hai vợ chồng cùng tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con.

(2) Người vợ đơn phương ly hôn: người vợ gửi đơn khởi kiện đến Tòa án yêu cầu giải quyết ly hôn.

(3) Người chồng đơn phương ly hôn khi người con (do vợ sinh ra) được trên 12 tháng tuổi.

Ai sẽ đứng tên "người bố" trong Giấy khai sinh của con do vợ sinh ra?

Mời bạn tham khảo tư vấn của Luật sư ThinkSmart về Xác định cha cho con trong trường hợp người vợ mang thai với người khác khi chưa ly hôn với chồng bằng cách bấm vào "Nội dung tư vấn" sau đây:

Bài viết liên quan

Luật sư tư vấn Điều kiện kinh doanh sản phẩm, dịch vụ mật mã dân sự (thuộc lĩnh vực quốc phòng)

Kinh doanh sản phẩm, dịch vụ mật mã dân sự (thuộc lĩnh vực quốc phòng) là ngành nghề kinh doanh có điều kiện trong lĩnh vực An ninh quốc phòng.

Luật sư tư vấn Điều kiện kinh doanh súng bắn sơn

Phòng DVPL Kinh doanh - Thương mại, Công ty luật ThinkSmart tư vấn Quý khách về điều kiện kinh doanh súng bắn sơn.

Luật sư tư vấn Điều kiện kinh doanh thiết bị, phần mềm ngụy trang dùng để ghi âm, ghi hình, định vị

Kinh doanh thiết bị, phần mềm ngụy trang dùng để ghi âm, ghi hình, định vị là ngành nghề kinh doanh có điều kiện trong lĩnh vực An ninh Quốc phòng.